China Ta Soki Takunkumin Amurka Kan Iran, Ta Gargadi Kan Ƙara Tsanantar Rikici

A ranar Talata, ƙasar China ta sauya matsayinta inda ta yi kakkausar suka kan takunkumin da Amurka ta kakaba wa tashoshin jiragen ruwa na Iran, tana mai kiran matakin da “mai haɗari da rashin alhaki.” Shugaban ƙasar China, Xi Jinping, ya kuma yi gargadi game da komawa tsarin “dokar daji” a harkokin duniya.

Wannan matakin na bayyana ra’ayi a bainar jama’a shi ne mafi girma da China ta ɗauka zuwa yanzu, yayin da ake matsa mata lamba ta yi amfani da tasirinta wajen kawo ƙarshen rikicin. China na da kusanci da Iran, kuma ana sa ran za ta taka rawa wajen sasanta rikicin.

Wani ɓangare na wannan matsin lamba na fitowa ne daga takunkumin da sojojin Amurka suka kakaba, wanda ya tayar da hankalin China, ƙasar da ta fi kowacce shigo da danyen mai a duniya.

Fiye da rabin makamashin da China ke amfani da shi na bi ta mashigar Strait of Hormuz, wadda ke ɗaukar kusan kashi ɗaya bisa biyar na dukan mai da iskar gas da ake jigilarwa a duniya.

Mai magana da yawun ma’aikatar harkokin wajen China, Guo Jiakun, ya shaida wa manema labarai cewa matakin Amurka zai ƙara tsananta rikice-rikice, ya ƙara dagula zaman lafiya mai rauni, sannan ya jefa tsaron zirga-zirgar jiragen ruwa cikin haɗari. Ya bayyana wannan mataki a matsayin mai haɗari da rashin alhaki.

China ta kuma soki hare-haren da Amurka da Isra’ila suka kai wa Iran, tare da mayar da martanin da Iran ta yi kan ƙasashen yankin Gulf, tana kira da a warware rikicin ta hanyar zaman lafiya. Tsohon shugaban Amurka, Donald Trump, ya na daga cikin waɗanda suka yi nuni da cewa China na da muhimmiyar rawa wajen jawo Iran zuwa teburin tattaunawa domin cimma yarjejeniyar tsagaita wuta da Amurka.

0 0 votes
Article Rating
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Oldest
Newest Most Voted
Inline Feedbacks
View all comments